Mấy mẹ ơi,mấy mẹ rành rỏi giỏi giang nấu ăn khéo léo hoặc có kinh doanh qua hàng ăn cho em một tiếng công bằng trong việc này của em với nhé,việc nhỏ thôi nhưng cãi nhau với bạn trai cái vụ này em thật uất ức muốn chết đây.


Số là tụi em muốn tăng thu nhập bằng cách mở quán bán đồ ăn sáng,cụ thể là món bún bò huế.Khi em đi đến nhà người quen tập nấu mang về ai ăn cũng khen ngon và bạn trai em cũng bảo thế.Nhưng bữa đó nấu chủ yếu người ta chỉ bày em cách làm nêm nếm sao thôi chứ không chia định lượng cụ thể,nói chung là nấu cực chất lượng như cho gia đình mình ăn,nên khi em nhẩm tính ra với một tô bún như vậy giá vốn ít nhất cũng phải 25.000đ cho một tô bún.


Hôm nay bạn trai em bảo em đi chợ về nấu thử lại một lần nữa,nhưng qui định cụ thể là giá vốn phải tối đa là 10.000 cho một tô thôi,cho nên hôm nay em đi chợ với 100.000 cho 10 tô bún.Em mua nguyên liệu về và cố gắng thu vén cũng đủ 10 tô.


Sau đó em có mời hai người bạn khác của em ăn thử,hai người này cũng là dân…ăn hàng,nên rất sành ăn,vì thế em hỏi đánh giá ra sao thì họ bảo họ chấp nhận mùi vị tô bún này của em,tuy không quá xuất sắc nhưng nếu bỏ tiền ra 15.000 ăn một tô như thế này là được,không thể đòi hỏi thêm.Bình dân như vậy là ăn được.


Nhưng đến khi bạn trai em ăn, ,húp tí nước lèo anh ta thiếu điều muốn phun ra bàn,bạn trai em ăn đúng hai gắp và bỏ luôn tô bún.Anh cho rằng em nấu quá dở,nuốt không nổi.Anh ta khăn khăn là do em không biết nêm nếm chứ anh ta đi ăn nhiều chổ người ta bán cũng với giá 14.000-15.000 mà ăn thấy ngon béo,và bữa trước em đi tập nấu về thì ngon vị béo lắm chứ không như bữa nay.Nói chung không thể chấp nhận được.


Nhưng thật khổ quá mấy mẹ ơi em giải thích anh ta thế nào anh ta cũng không hiểu cho em.Quán người ta bán bình dân 15.000 một tô như em nhưng mà người ta bán nguyên ngày thì số lượng lên tới hơn trăm tô bún,thì tất nhiên khi nấu với số lượng nhiều như vậy thì chất nước ra nó cũng phải ngon rồi vì nhiều thịt nhiều xương,chưa kể họ còn bỏ hóa chất phụ gia.(tất nhiên mấy chất đó giá rẻ ăn thì sẽ thấy ngon ngọt béo nhưng độc ,tuy nhiên họ sẽ tiết kiệm được chi phí nguyên liệu ,họ đâu quan tâm khách hàng ra sao miễn họ bán được hàng).


Còn hôm em đi tập nấu thì rỏ ràng với nguyên liệu dồi dào như vậy thì ngon là lẽ đương nhiên.Vốn 25.000 sẽ ngon hơn vốn 10.000 là chắc chắn.


Vì thế nồi bún hôm nay của em với 100.000 cho 10 tô như vậy thật em không biết sao cho nó ngon hơn nữa,cùng lắm là bỏ thêm thơm,hoặc củ đậu cho ngọt thêm tí chứ không thể nào bằng được như kia.


Mấy mẹ ơi em nói như vậy có đúng không,hay thật sự em vô dụng không biết nấu như bạn trai em nói?


Mẹ nào đã thành công với giá thành như vậy chưa?


Thật không biết nói sao cho bạn trai em hiểu cái khổ của em khi đi chợ mua và nấu với giá tiền như thế.Em tính sát nút thì một tô cũng chỉ lời tối đa có 5000 thôi.Em thì cũng hài lòng với mức lời như thế vì em bán bình dân mà.Bạn trai em thì muốn lời nhiều hơn chứ bán lời có 5.000 thì bán làm gì (tức là em phải đi chợ sao cho giá thành rẻ hơn hoặc chia ra được nhiều hơn huhu)Bạn em chỉ muốn ngon nhiều bổ rẻ nhưng em làm không thể làm được hơn nữa.hix hix!


Mấy mẹ ơi em phải nói sao cho hắn hiểu đây,hay mấy mẹ có bí quyết gì nấu được vậy không thì bày cho em với chứ không em phát mệt và uất với bạn trai em rồi.Nghe cái giọng điệu chê bai em vụng và dốt tính toán là cục tức em nổi lên tận cổ rồi.pls!